'मी देखील भारतीय,' वर्णद्वेषी हल्ल्यात मृत्युमुखी पडलेल्या त्रिपुरा विद्यार्थ्याचे शेवटचे शब्द

28 Dec 2025 16:28:29
डेहराडून,  
tripura-student-died-in-racist-attack डेहराडूनमध्ये वांशिक हिंसाचाराचा बळी ठरलेल्या त्रिपुरातील २४ वर्षीय एमबीएच्या विद्यार्थिनी अंजेल चकमाच्या मृत्यूने अनेक प्रश्न उपस्थित केले आहेत. १४ दिवस रुग्णालयात मृत्यूशी झुंज दिल्यानंतर अंजेलचा मृत्यू झाला. हल्ल्यादरम्यान तोच विद्यार्थी होता जो वारंवार "मी भारतीय आहे" असे म्हणत होता.

tripura-student-died-in-racist-attack 
 
ही घटना ९ डिसेंबर रोजी घडली. अंजेल चकमा त्याचा धाकटा भाऊ मायकेल चकमासह डेहराडूनच्या सेलाकी मार्केटमधील एका दारूच्या दुकानात गेला होता. तिथे उपस्थित असलेल्या काही स्थानिकांशी वाद झाला. प्रत्यक्षदर्शींच्या म्हणण्यानुसार, आरोपीने वांशिक शिवीगाळ केली आणि त्यांना "चिनी" म्हटले. दोन्ही भाऊ ते भारतीय असल्याचा दावा करत राहिले, परंतु वाद वाढत गेला. यावेळी, आरोपीने मायकेल आणि अंजेलवर हल्ला करण्यास सुरुवात केली. असा आरोप आहे की, या वादादरम्यान अंजेल चकमाच्या मानेवर धारदार वस्तूने हल्ला करण्यात आला, ज्यामुळे त्याला गंभीर दुखापत झाली. हल्ल्यानंतर आरोपी तेथून पळून गेला. tripura-student-died-in-racist-attack अंजेलला गंभीर अवस्थेत डेहराडून येथील ग्राफिक एरा हॉस्पिटलमध्ये दाखल करण्यात आले होते, जिथे त्यानी १४ दिवस जीवासाठी झुंज दिली. अखेर उपचारादरम्यान त्याचा मृत्यू झाला.
या घटनेनंतर अंजेलचा भाऊ मायकेल चकमाने सेलाकी पोलिस ठाण्यात तक्रार दाखल केली. तथापि, पोलिसांनी एफआयआर नोंदवण्यासाठी तीन दिवस घेतले. १२ डिसेंबर रोजी गुन्हा दाखल करण्यात आला आणि १४ डिसेंबर रोजी पोलिसांनी या प्रकरणात सहभागी असलेल्या पाच आरोपींना अटक केली. एक आरोपी फरार आहे. tripura-student-died-in-racist-attack सुरुवातीला, भारतीय दंड संहितेच्या (आयपीसी) कलम ११५(२), ११८, ३५१(३), ६१(२) आणि १०९ अंतर्गत गुन्हा दाखल करण्यात आला होता. आता, विद्यार्थ्याच्या मृत्यूनंतर, पोलिसांनी हत्येसाठी आयपीसीचे कलम १०३ जोडले आहे. फरार आरोपींविरुद्ध अजामीनपात्र वॉरंट जारी करण्यात आले आहे.
राष्ट्रीय अनुसूचित जमाती आयोगानेही चकमा बांधवांवरील या वांशिक हल्ल्याची दखल घेतली आहे. आयोगाचे वरिष्ठ उपाध्यक्ष बिपुल चकमा यांनी या प्रकरणाची चौकशी करण्याचे आश्वासन दिले आहे. या संदर्भात त्यांनी उत्तराखंडचे डीजीपी, डेहराडूनचे जिल्हा दंडाधिकारी आणि डेहराडूनचे पोलिस अधीक्षक यांना नोटीस बजावली आहे आणि संबंधित अधिकाऱ्यांना तीन दिवसांत उत्तर देण्यास सांगितले आहे. अटक झाल्यानंतर, पाच आरोपींपैकी तिघांनी न्यायालयात जामीन अर्ज दाखल केले. tripura-student-died-in-racist-attack आरोपी अवनीश नेगीचा जामीन अर्ज १६ डिसेंबर रोजी फेटाळण्यात आला. सूरज खवास आणि सुमित यांचे जामीन अर्ज २२ डिसेंबर रोजी कनिष्ठ न्यायालयाने फेटाळले. एसपी सिटी डेहराडून प्रमोद कुमार यांनी सांगितले की, विद्यार्थ्याच्या मृत्यूनंतर या प्रकरणात हत्येचा आरोप जोडण्यात आला आहे. पाच आरोपींना आधीच अटक करण्यात आली आहे आणि फरार आरोपीचा शोध सुरू आहे. पोलिसांचा दावा आहे की त्याला लवकरच अटक केली जाईल. हे प्रकरण केवळ एका विद्यार्थ्याच्या हत्येबद्दल नाही तर वांशिक मानसिकता आणि ओळखीचा प्रश्नही समोर आणते, जिथे एका भारतीय विद्यार्थ्याला त्याच्या स्वतःच्या भूमीवर 'मी भारतीय आहे' असे म्हणावे लागले आणि तेच त्याचे शेवटचे शब्द बनले.
Powered By Sangraha 9.0