रशिया भारतीय सैन्याला बळकट बनवेल; धोरणात्मक भागीदारीला नवे पायरी!

05 Dec 2025 18:23:59
नवी दिल्ली, 
russia-strengthen-indian-army भारताचा जवळचा मित्र रशिया, भारतीय सैन्याला आणखी शक्तिशाली बनवू इच्छितो, ज्यामुळे ते त्याच्या शत्रूंना तोंड देण्यासाठी मृत्यूचा खेळ बनेल. दोन दिवसांच्या भारत दौऱ्यावर असलेले रशियाचे अध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन यांनी भारतीय सैन्याला एक महासत्ता बनवण्याची इच्छा व्यक्त केली. पुतिन म्हणाले की रशिया हे साध्य करण्यासाठी भारताच्या नौदल आणि विमान वाहतूक आधुनिकीकरण करण्यास मदत करत आहे. ते म्हणाले, "आजच, मी निश्चितपणे म्हणू शकतो की या भेटीमुळे रशिया आणि भारत यांच्यातील धोरणात्मक भागीदारी सकारात्मकरित्या मजबूत होण्यास आणि नवीन उंचीवर नेण्यास मदत होईल."
 
russia-strengthen-indian-army
 
रशियन अध्यक्ष म्हणाले, "रशिया आणि भारत ब्रिक्स, एससीओ आणि इतर जागतिक बहुसंख्य देशांमधील समान विचारसरणीच्या देशांसह स्वतंत्र आणि स्वावलंबी परराष्ट्र धोरणे राबवत आहेत. russia-strengthen-indian-army आम्ही संयुक्त राष्ट्रांमध्ये समाविष्ट असलेल्या कायद्याच्या राज्याच्या मुख्य तत्त्वांचे रक्षण करत आहोत." पुतिन म्हणाले, "आम्हाला भारतासोबत बहुआयामी संबंध विकसित करायचे आहेत. रशियन शिष्टमंडळ येथे फक्त ऊर्जेवर चर्चा करण्यासाठी आलेले नाही."
पुतिन म्हणाले, "...खरंच, रशिया आणि भारत हे दीर्घकालीन व्यापारी भागीदार आहेत. व्यापाराचे प्रमाण स्थिर गतीने वाढत आहे आणि गेल्या तीन वर्षांत आपण ८०% पर्यंत विक्रमी वाढ पाहिली आहे. russia-strengthen-indian-army परिणामी, गेल्या वर्षी रशिया-भारत व्यापार ६४ अब्ज डॉलर्सवर पोहोचला. द्विपक्षीय व्यापार आणि गुंतवणूक आणखी वाढवण्याच्या प्रचंड संधी आहेत. रशिया आणि भारताकडे मोठी ग्राहक बाजारपेठ आहे... पुन्हा एकदा, मी यावर भर देऊ इच्छितो की महामहिम मोदींच्या नेतृत्वाखाली भारत पूर्णपणे स्वतंत्र आणि सार्वभौम धोरण अवलंबत आहे आणि आर्थिक क्षेत्रातही खूप चांगले परिणाम मिळवत आहे..."
राष्ट्रपती व्लादिमीर पुतिन म्हणाले, "मी रशिया आणि भारत यांच्यातील बहुआयामी आर्थिक संबंध अधिक दृढ करण्यावर विशेष लक्ष देत आहे. आजच्या बैठकींनंतर, आम्ही भारत-रशिया आर्थिक सहकार्य विकसित करण्यासाठी एक दस्तऐवज स्वीकारला आहे. रशियन व्यवसाय भारताकडून विविध प्रकारच्या वस्तू आणि सेवांमध्ये खरेदी वाढवण्यास तयार आहेत. मी व्यवसायांना खात्री देऊ इच्छितो की रशिया सर्व उपक्रमांना पाठिंबा देईल."
राष्ट्राध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन म्हणाले, "मी रशिया आणि भारत यांच्यातील बहुआयामी आर्थिक संबंध अधिक दृढ करण्यावर विशेष लक्ष देत आहे. आजच्या बैठकीनंतर, आम्ही भारत-रशिया आर्थिक सहकार्य विकसित करण्यासाठी एक दस्तऐवज स्वीकारला आहे. रशियन व्यवसाय भारताकडून विविध प्रकारच्या वस्तू आणि सेवांमध्ये खरेदी वाढवण्यास तयार आहेत. मी व्यवसायांना खात्री देऊ इच्छितो की रशिया सर्व उपक्रमांना पाठिंबा देईल." ते म्हणाले की आम्ही भारत, रशिया आणि युरेशियन आर्थिक संघ यांच्यात एक मुक्त आर्थिक क्षेत्र तयार करण्यावर काम करत आहोत.
Powered By Sangraha 9.0