कैरो,
drone-attack-on-kindergarten-in-sudan सुदानमधील अर्धसैनिक दलांनी (रॅपिड सपोर्ट फोर्स – आरएसएफ) दक्षिण-मध्य सूडानच्या दक्षिण कोर्दोफान राज्यातील कलोगी शहरातील एका किंडरगार्टनवर ड्रोन हल्ला केला. या हल्ल्यात ५० जणांचा मृत्यू झाला असून त्यात ३३ मुलांचा समावेश आहे, अशी माहिती डॉक्टरांच्या एका गटाने दिली. शुक्रवारी रात्री जारी केलेल्या विधानात त्यांनी सांगितले की घटनास्थळी पोहोचलेल्या पैरामेडिकल टीमवर देखील “दुसऱ्या अनपेक्षित हल्ल्याचे” लक्ष्य केले गेले.

ड्रोन हल्ल्यानंतर परिसरातील संचार व्यवस्था पूर्णपणे ठप्प झाली असून मृत्यूची अचूक संख्या अद्याप स्पष्ट नाही. तरीही मृतांचा आकडा वाढण्याची भीती आहे. हा हल्ला आरएसएफ आणि सूडानी सेनादरम्यान दोन वर्षांहून अधिक काळ चालत असलेल्या युद्धाचा ताज्या टप्प्यातील भाग आहे. लढाई आता तेलसंपन्न कोर्दोफान क्षेत्रात केंद्रीत झाली आहे. drone-attack-on-kindergarten-in-sudan मुलांच्या हक्कांसाठी काम करणाऱ्या आंतरराष्ट्रीय संस्थेने याची कडक निंदा केली आहे. युनिसेफच्या सूडान प्रतिनिधी शेल्डन येट यांनी म्हटले, “शाळेत मुलांची हत्या करणे ही मुलांच्या हक्कांचे गंभीर उल्लंघन आहे. मुलांनी कधीही युद्धाची किंमत मोजू नये.” त्यांनी सर्व पक्षांना ताबडतोब असे हल्ले थांबवण्याचे आणि गरजू लोकांपर्यंत मानवी मदत सुरक्षित आणि बाधारहित पोहोचवण्याचे आवाहन केले. गेल्या काही आठवड्यांत कोर्दोफानच्या विविध भागांमध्ये शेकडो नागरिकांचा मृत्यू झाला आहे.
पूर्वी रविवारला सूडानी सेनाच्या हवाई हल्ल्यात दक्षिण कोर्दोफानच्या काउडामध्ये कमीतकमी ४८ लोक ठार झाले होते, ज्यात बहुतेक सामान्य नागरिक होते. संयुक्त राष्ट्र मानवाधिकार प्रमुख वोल्कर टर्क यांनी इशारा दिला की कोर्दोफानमध्ये अल-फाशेरसारखे नवीन अत्याचार घडू शकतात. अल-फाशेरवर आरएसएफच्या ताब्याच्या काळात नागरिकांची हत्या, बलात्कार आणि अन्य जघन्य अपराध झाले होते. हजारो लोक स्थलांतरित झाले, तर हजारो लोक मृत्यूला गेला किंवा शहरात अडकल्याची शक्यता आहे. आरएसएफ आणि सूडानी सेना २०२३ पासून सत्ता मिळवण्यासाठी लढत आहेत. जागतिक आरोग्य संघटनेनुसार या युद्धात आतापर्यंत ४०,००० पेक्षा जास्त लोक ठार झाले आहेत आणि १.२ कोटींहून अधिक लोक विस्थापित झाले आहेत. मदत करणाऱ्या संस्थांचा अंदाज आहे की वास्तविक मृतांचा आकडा या आधिक असू शकतो.