नवी दिल्ली,
J.D. Vance in India with family अमेरिकेचे उपाध्यक्ष जेडी व्हान्स आज ४ दिवसांच्या भारत दौऱ्यावर दिल्लीत आले. वन्स सकाळी 9.30 वाजता पालम एअरबेसवर उतरले. उपराष्ट्रपती व्हान्स त्यांच्या पत्नी उषा आणि तीन मुलांसह भारत दौऱ्यावर आहेत. त्यांच्या स्वागतासाठी दिल्लीच्या रस्त्यांवर मोठमोठे होर्डिंग्ज लावण्यात आले आहेत. दिल्लीत पोहोचल्यानंतर, व्हान्स प्रथम त्याच्या कुटुंबासह स्वामीनारायण अक्षरधाम मंदिरात जाईल. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी आज संध्याकाळी ६.३० वाजता पंतप्रधान निवासस्थानी व्हान्स आणि त्यांच्या कुटुंबाचे स्वागत करतील.

पंतप्रधानांनी आज जेडी व्हान्स यांच्या सन्मानार्थ रात्रीच्या जेवणाचे आयोजन केले आहे. यानंतर दोन्ही देशांमध्ये अधिकृत चर्चा होईल. या काळात परराष्ट्र मंत्री एस जयशंकर, एनएसए अजित डोभाल, परराष्ट्र सचिव विक्रम मिस्री आणि अमेरिकेतील भारताचे राजदूत विनय मोहन क्वात्रा हे भारतीय पथकाचे सदस्य असतील. J.D. Vance in India with family व्हॅन्ससोबत पाच सदस्यांचे शिष्टमंडळ आहे. व्हान्स त्यांच्या भारत भेटीदरम्यान आग्रा आणि जयपूरलाही भेट देतील. अमेरिकेच्या उपराष्ट्रपतींच्या भेटीच्या पार्श्वभूमीवर दिल्ली आणि आसपासच्या परिसरात सुरक्षा व्यवस्था वाढवण्यात आली आहे. दिल्लीच्या वेगवेगळ्या भागात मॉक ड्रिल देखील घेण्यात आल्या आहेत.

अमेरिकेचे उपाध्यक्ष जेडी व्हान्स यांचा हा दौरा अशा वेळी होत आहे जेव्हा राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी भारतासह ६० देशांवर शुल्क लादले आहे, J.D. Vance in India with family त्यामुळे दोन्ही बाजूंमधील चर्चेत व्यापाराचा मुद्दा सर्वात वरचा असणार आहे. यासोबतच, प्रादेशिक सुरक्षा आणि दोन्ही देशांमधील संबंधांवरही चर्चा होईल. भारत आणि अमेरिका यांच्यातील व्यापार कराराचा पहिला टप्पा पूर्ण करण्यासाठी व्हान्सची ही भेट महत्त्वाची आहे. दोन्ही देशांनी २०३० पर्यंत परस्पर व्यापार ५०० अब्ज डॉलर्सपर्यंत नेण्याचे लक्ष्य ठेवले आहे, त्यामुळे व्यापार, आयात शुल्क आणि नॉन-टेरिफ अडथळे कमी करण्यावर व्हान्स आणि मोदी यांच्यात चर्चा होऊ शकते. याशिवाय, ट्रम्प प्रशासनाच्या टॅरिफ धोरणामुळे वाढलेला तणाव कमी करण्यासाठी आणि परस्पर सहमती निर्माण करण्यासाठीही व्हॅन्सची भेट महत्त्वाची आहे.