ट्रिस्टन दा कुन्हा
Tristan da Cunha १५०६ मध्ये पोर्तुगीज संशोधक ट्रिस्टाओ दा कुन्हा यांनी शोधलेला हा द्वीपसमूह सात समुद्रांच्या पलीकडे एक वेगळाच जग आहे आणि तो मनमोहकपणे सुंदर आहे. त्याच्या दुर्गम स्थानामुळे आणि प्रतिकूल हवामानामुळे, हे बेट अनेक शतके निर्जन राहिले आणि आजही या बेटाची लोकसंख्या फक्त २३४ आहे. या बेटाचे नाव ट्रिस्टन दा कुन्हा आहे. हे दक्षिण आफ्रिकेतील केपटाऊनपासून अंदाजे २,७८७ किमी अंतरावर आहे आणि दक्षिण अटलांटिक महासागरात वेगळे आहे. ज्वालामुखी बेटांचा हा समूह सर्व बाजूंनी समुद्राने वेढलेला आहे, येथे पोहोचल्यावर तुम्हाला स्वर्गात पोहोचल्यासारखे वाटेल.

२०१८ पर्यंत या बेटावर ब्रिटिश ओव्हरसीज टेरिटरीज नागरिकत्व असलेले २५० कायमचे रहिवासी होते आणि मिळालेल्या माहितीनुसार, आता तेथे फक्त २३४ लोक राहतात. ब्रिटीश ओव्हरसीज टेरिटरी म्हणून, ट्रिस्टन दा कुन्हाचे स्वतःचे संविधान देखील आहे, तथापि, मुख्य बेटावर कोणतेही हवाई पट्टी नाही आणि प्रवास फक्त बोटीनेच करावा लागतो. येथे पोहोचण्यासाठी दक्षिण आफ्रिकेपासून सहा दिवसांचा प्रवास करावा लागतो. ट्रिस्टन दा कुन्हा हे स्वतः एक ज्वालामुखी बेट आहे, ज्याचे एक प्रमुख ज्वालामुखी शिखर आहे. त्याला क्वीन मेरी पीक म्हणतात.
1506 मध्ये पोर्तुगीज संशोधक ट्रिस्टाओ दा कुन्हा याने द्वीपसमूह शोधला आणि अनेक शतके बेटे निर्जन राहिले. १८१६ मध्ये ब्रिटीश सैनिकांचा एक गट काही नागरिकांसह येथे आला, ज्यात काही मुले आणि महिलांचा समावेश होता. नेपोलियन बोनापार्टला सेंट हेलेना येथून पळून जाण्यापासून रोखण्यासाठी ब्रिटिश सैन्य ट्रिस्टन दा कुन्हा येथे राहत होते असे म्हटले जाते.Tristan da Cunha निर्जन बेट असल्याने, हे बेट अद्वितीय वनस्पती आणि प्राण्यांचे घर आहे आणि वन्यजीव प्रेमी आणि संशोधकांसाठी एक स्वर्ग आहे. मेगाहर्ब्ससारख्या अद्वितीय वनस्पती प्रजाती येथे आढळतात. या बेटाचे आणखी एक खास वैशिष्ट्य म्हणजे येथे अटलांटिक पिवळ्या नाकाचे अल्बट्रॉस आणि नॉर्दर्न रॉकहॉपर पेंग्विन सहज पाहता येतात. ही अशी जागा आहे जिथे वेळ थांबतो आणि शांती अनुभवतो.