दमास्कस,
Syria to join Abraham Accords सीरियातील १४ वर्षांच्या गृहयुद्धानंतर, परिस्थिती आता सामान्य होत आहे. अमेरिकेने सीरियावरील सर्व निर्बंध उठवले आहेत आणि आता हा इस्लामिक देश पुन्हा सामान्य जीवनाकडे वाटचाल करत आहे. आर्थिक घडामोडी वाढल्या आहेत आणि सुरक्षा परिस्थितीही सुधारली आहे. डोनाल्ड ट्रम्प यांनी सीरियाचे नवे अध्यक्ष अहमद अल शारा यांचीही भेट घेतली आणि त्यानंतर ही घोषणा करण्यात आली. पण आता अमेरिकेने या सवलतीचे कारण समोर येत आहे. प्रत्यक्षात, इस्रायल आणि सीरियामध्ये पहिल्यांदाच थेट चर्चा झाली आहे. इतकेच नाही तर दोन्ही देशांमधील संबंध सामान्य करण्याबाबत काही घोषणा होण्याची शक्यता आहे. याला अब्राहम कराराचा विस्तार म्हणून पाहिले जात आहे.

मध्य पूर्वेतील तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की कदाचित अमेरिकेने सीरियावरील सर्व निर्बंध हटवण्यासाठी असा करार आधीच केला असेल की त्याला इस्रायलशी संबंध सुधारावे लागतील. आता सीरिया त्याच दिशेने वाटचाल करत असल्याचे दिसते. जर असे काही घडले तर ते जागतिक राजकारणात मोठे बदल ठरेल कारण सीरिया आणि इस्रायल १९४८ पासून युद्धात आहेत. अशा प्रकारे, ७७ वर्षांचे शत्रुत्व संपेल. वृत्तानुसार, दोन्ही देशांच्या प्रतिनिधींमध्ये थेट चर्चा झाली आहे. Syria to join Abraham Accords हा संवाद संयुक्त अरब अमिरातीने एका बॅकचॅनलद्वारे देखील आयोजित केला आहे, जो २०२० पासून अब्राहम करारात समाविष्ट आहे. म्हणूनच असे म्हटले जात आहे की सीरियाचे इस्रायलशी संबंध सामान्य करणे हे अब्राहम कराराचा विस्तार असेल. खरं तर, डोनाल्ड ट्रम्प यांनी त्यांच्या पहिल्या कार्यकाळात अब्राहम करार केला होता. त्यानंतर युएई, बहरीन, मोरोक्को आणि सुदान त्यात सामील झाले. पहिल्यांदाच इस्लामिक देशांनी इस्रायलला मान्यता दिली आणि त्याच्याशी संबंध सामान्य केले. आता ट्रम्प प्रशासनाला मध्य पूर्वेत शांतता आणण्यासाठी त्याचा विस्तार करायचा आहे. ट्रम्प यांनी मे महिन्यातच मध्य पूर्वेतील तीन देशांना भेट दिली. याशिवाय, त्यांनी सौदी अरेबियामध्ये सीरियाचे अध्यक्ष अहमद अल-शारा यांची भेट घेतली.
या चर्चेबद्दल सीरियन लेखक रॉबिन यासिन कसाब म्हणाले की, मला असे होणे कठीण वाटते. ते म्हणाले की, १९६७ च्या युद्धामुळे संबंध बिघडले होते म्हणून सीरियाला इस्रायलशी जवळीक साधणे कठीण आहे. Syria to join Abraham Accords गोलान हाइट्सचा आमचा भाग इस्रायलने ताब्यात घेतला आहे. त्यावरही काही निर्णय घेतला तरच हे शक्य आहे. दुसरीकडे, इस्रायलचे संरक्षण मंत्री गिदोन सार म्हणतात की, आम्ही सीरियाशी तडजोड करू, परंतु गोलान हाइट्सच्या मुद्द्यावर मागे हटणार नाही. तथापि, सीरियामध्ये करार योग्य आहे असे मानणाऱ्या लोकांची संख्या वाढली आहे. याचे कारण असे की, जे लोक बऱ्याच काळापासून आर्थिक संकटाशी झुंजत आहेत त्यांना आता परिस्थिती सामान्य होताना पहायची आहे.