वर्धेत शाळाबाह्य मुलांचा शोध सुरू

05 Jul 2025 21:55:33
वर्धा,
children begins in Wardha शाळाबाह्य, अनियमित आणि बदली झालेल्या मुलांना शिक्षणाच्या मुख्य प्रवाहात आणण्यासाठी जिल्ह्यात १ ते १५ जुलै दरम्यान शाळाबाह्य मुलांचा सर्वेक्षण करण्यात येत आहे. जिपच्या शिक्षण विभागाने हे काम सुरू केले आहे. जिल्ह्यातील दुर्गम आणि झोपडपट्टी भागात शोध मोहीम राबवताना या मुलांना जवळच्या शाळेत प्रवेश देण्यात येईल. गेल्या वर्षी जिल्ह्यातील २९ शाळाबाह्य विद्यार्थ्यांना शाळांमध्ये प्रवेश देण्यात आला. एकही मूल शाळाबाह्य राहू नये हा सरकारचा उद्देश आहे. यासाठी तहसील स्तरावरील शिक्षण विभागांतर्गत सर्व अधिकारी आणि कर्मचारी आणि महिला आणि बाल विकास प्रकल्पांतर्गत सेवा देणारे कर्मचारी १५ जुलैपर्यंत सर्वेक्षणाच्या कामात सहभागी होतील, असे जिल्हा परिषदेच्या शिक्षण विभागाने सांगितले.
 
 
children begins in Wardha
 
जिल्ह्यात विविध कारणांमुळे अनेक विद्यार्थी शाळाबाह्य असल्याचे दिसून येते. पहिल्या दिवाळीत केलेल्या सर्वेक्षणात दरवर्षी शाळाबाह्य विद्यार्थी आढळतात. या विद्यार्थ्यांना अर्धे शैक्षणिक सत्र संपल्यानंतर प्रवेश देण्यात आला. ज्यामुळे त्यांचे शैक्षणिक नुकसान झाले. या गोष्टी टाळण्यासाठी सरकारने शैक्षणिक सत्राच्या सुरुवातीच्या काळात विद्यार्थी शोध मोहीम राबविण्याचा निर्णय घेतला आहे. या मोहिमेत, पंचायत समिती अंतर्गत येणार्‍या खाजगी व्यवस्थापन शाळांच्या मुख्याध्यापकांना, पंचायत समिती अंतर्गत येणार्‍या शाळांच्या मुख्याध्यापकांना बाल हक्क कायद्यानुसार एकही मूल शाळाबाह्य राहू नये याची जाणीव करून द्यावी. असे धोरण असूनही दरवर्षी शैक्षणिक सत्राच्या सुरुवातीच्या काळात, गट संसाधन केंद्रातून शाळाबाह्य विद्यार्थ्यांसाठी शोध मोहीम राबविली जाते. त्यात मोठ्या संख्येने विद्यार्थी आढळतात.
 
 
१५ जुलैपर्यंत या मोहिमेत विशेषतः प्रत्येक घर, बस स्थानक, रेल्वे स्थानक, हॉटेल्स, रेस्टॉरंट्स, सार्वजनिक ठिकाणे, बाजारपेठा, वीटभट्ट्या, खाणी, कारखाने, बालकामगार असलेल्या ठिकाणी, सर्व गावे, वस्त्या, शहरे आणि वन क्षेत्रातील गावांमध्ये सर्वेक्षण केले जाईल. शाळा नसलेल्या विद्यार्थ्यांसाठी शोध मोहीम सुरू करण्यापूर्वी बाल विकास प्रकल्प अधिकारी, केंद्रप्रमुख, मुख्याध्यापक आणि अंगणवाडी पर्यवेक्षकांची बैठक घ्यावी, असेही सांगण्यात आले. ही मोहीम विस्तार अधिकारी, केंद्रप्रमुख, गट संसाधन केंद्र पातळीवरील कर्मचारी आणि सरकारशी संबंधित विविध विभाग यांच्या समन्वयाने राबवायची आहे. या मोहिमेद्वारे केलेल्या सर्वेक्षणाची माहिती दररोज जिल्हा परिषदेच्या शिक्षण विभागाला सादर करायची आहे. 
Powered By Sangraha 9.0