मध्य प्रदेशात विचित्र आजाराने ७ मुलांचा मृत्यू

30 Sep 2025 11:28:44
छिंदवाडा,
children die of strange disease in Madhya Pradesh जिल्ह्यात एका विचित्र मूत्रपिंड संसर्गामुळे नुकतेच एका चार वर्षीय मुलाचा मृत्यू झाला असून, गेल्या २२ दिवसांत एकूण सात मुलांचा मृत्यू झाला आहे. या मुलाचा नागपूर येथील रुग्णालयात उपचारादरम्यान मृत्यू झाला. जिल्हा प्रशासनाला या घटनांच्या वाढत्या संख्येने गंभीर चिंता वाटत आहे. सद्यस्थितीत तामिया व जवळच्या कोइलांचल भागातील काही मुलांवर अजूनही खाजगी रुग्णालयात उपचार सुरू आहेत.
 

children die of strange disease in Madhya Pradesh 
 
जिल्हा दंडाधिकारी शैलेंद्र सिंह यांनी संसर्गाची लक्षणे असलेल्या मुलांना सर्व शक्य वैद्यकीय सेवा मिळवून देण्याचे आदेश दिले आहेत. ज्या रुग्णांना तात्काळ प्रगत उपचारांची आवश्यकता आहे, त्यांना नागपूरच्या एम्समध्ये पाठविण्याची व्यवस्था करण्यात येत आहे. आवश्यकता भासल्यास मध्य प्रदेश सरकारच्या ‘पीएम श्री एअर अॅम्ब्युलन्स सर्व्हिस’चा उपयोगही केला जाईल. मुख्यमंत्री मोहन यादव यांनी जिल्हा प्रशासनाशी फोनवरून संपर्क साधून रुग्णांना त्वरित आणि योग्य उपचार मिळावेत याची मागणी केली आहे. जिल्हा रुग्णालयातील बालरोगतज्ज्ञ डॉ. दीपक पटेल यांनी सांगितले की, आतापर्यंत एक ते सात वयोगटातील सात मुलांचा संसर्गामुळे मृत्यू झाला आहे.
इंडियन कौन्सिल ऑफ मेडिकल रिसर्चच्या (ICMR) पथकाने अलीकडेच बाधित भागांचे सर्वेक्षण केले आणि चाचणीसाठी नमुने गोळा केले आहेत. भोपाळ येथील आरोग्य विभागाने घरोघरी पाण्याचे नमुने गोळा करून पुण्यातील प्रयोगशाळेत पाठवले आहेत. अहवाल आल्यानंतर मृत्यूचे नेमके कारण स्पष्ट होईल. कार्यवाहक मुख्य वैद्यकीय व आरोग्य अधिकारी नरेश गुन्नाडे यांनी सांगितले की, संसर्गाचा पहिला संशयित रुग्ण २४ ऑगस्टला नोंदवला गेला आणि पहिला मृत्यू ७ सप्टेंबर रोजी झाला. सुरुवातीच्या लक्षणांमध्ये उच्च ताप आणि लघवी करताना त्रास होणे दिसून आले. सध्या, छिंदवाड्यातील तीन आणि नागपूरमधील चार मुलांवर उपचार सुरू आहेत आणि त्यांच्या प्रकृतीत सध्या धोक्याची स्थिती नाही, परंतु परिस्थिती गंभीर आहे.
Powered By Sangraha 9.0