इराणमध्ये निदर्शनांमध्ये सहभागी असलेल्यांना लवकरच दिली जाईल फाशी

14 Jan 2026 14:43:28
तेहरान,  
protests-in-iran इराणचे न्यायाधीश गुलाम हुसेन मोहसेनी-एजेई यांनी बुधवारी इशारा दिला की देशभरात सुरु असलेल्या सरकारविरोधी आंदोलनादरम्यान ताब्यात घेतलेल्या लोकांवर लवकरच सुनावणी होऊन फाशीची शिक्षा ठोठावली जाऊ शकते, जरी अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रंप याने आधीच चेतावणी दिली होती. ही माहिती ते एका सरकारी इराणी टेलिव्हिजनच्या ऑनलाइन व्हिडिओद्वारे देत होते.
 
protests-in-iran
 
मोहसेनी-एजेई यांनी म्हटले, “जर आम्हाला काही करायचे असेल, तर ते लगेच करावे लागेल. २-३ महिन्यांनी केले तर त्याचा परिणाम तसे राहणार नाही. protests-in-iran जे काही करायचे आहे ते त्वरीत करावे लागेल.” दरम्यान, अमेरिका-स्थित मानवाधिकार कार्यकर्त्यांनी नोंदवले की सुरक्षादलाच्या कारवाईत आतापर्यंत किमान २,५७१ लोक मारले गेले आहेत. ही संख्या इराणमधील गेल्या दशकेतील कोणत्याही आंदोलन किंवा अशांततेत झालेल्या मृत्यूंपेक्षा खूप जास्त आहे. हे आंदोलन १९७९ च्या इस्लामी क्रांतीच्या अराजकतेची आठवण करून देते. ट्रंप यांनी वारंवार चेतावणी दिली आहे की शांततामय आंदोलकांच्या हत्या झाल्यास अमेरिकेने सैन्य कारवाईची शक्यता व्यक्त केली आहे.
यावेळी, इराणने बुधवारी १०० सुरक्षा कर्मचाऱ्यांचा सामूहिक अंत्यसंस्कार आयोजित केला आहे. सुरक्षा दल अजूनही काही भागात सडसडीत पोशाखात फिरताना दिसत आहेत. protests-in-iran तेव्हाच, फल-सब्जी खरेदी करत असलेल्या एका आईने, नाव उघड न करण्याच्या अटीवर, म्हटले, "गोळीबार आणि आंदोलनांमुळे आम्ही फार घाबरलो आहोत. अनेक लोक मारले गेले आणि अनेक जखमी झाले आहेत. शांती जरी प्रस्थापित झाली असली, तरी शाळा बंद आहेत आणि माझ्या मुलांना पुन्हा पाठवण्याची भीती आहे." तेहरानमध्ये आंदोलन पाहणाऱ्या ३६ वर्षीय अहमदरेजा तवाकोली यांनी एसोसिएटेड प्रेसला सांगितले, “लोक स्वतः व्यक्त व्हायचे आणि विरोध करायचा प्रयत्न करत होते, पण लगेच परिस्थिती युद्धक्षेत्रासारखी झाली. लोकांकडे शस्त्र नव्हते; फक्त सुरक्षा दलांकडेच शस्त्र होते.” या सर्व घटनांमुळे इराणमधील वातावरण अत्यंत तणावपूर्ण असून सरकार आणि नागरिकांमधील संघर्ष अधिक तीव्र होत असल्याचे दिसते.
Powered By Sangraha 9.0