ढाका,
hadi-murder-case : बांगलादेशी राजकारणात खळबळ माजवणारे विद्यार्थी नेते शरीफ उस्मान हादी यांच्या हत्येबाबत एक मोठा खुलासा झाला आहे. बांगलादेश पोलिसांनी हादीची हत्या का करण्यात आली हे उघड केले आहे. या प्रकरणात त्यांनी १७ जणांविरुद्ध आरोपपत्र दाखल केले आहे. हे विधान अशा वेळी आले आहे जेव्हा ढाकामध्ये निदर्शने सुरू आहेत आणि हादीला न्याय मिळावा अशी मागणी तीव्र झाली आहे.
ढाका महानगर पोलिसांच्या गुप्तहेर शाखेचे अतिरिक्त आयुक्त एमडी शफीकुल इस्लाम यांनी सांगितले की, हादी यांनी सार्वजनिक सभा आणि सोशल मीडियाद्वारे तत्कालीन अवामी लीग आणि त्यांची विद्यार्थी संघटना छात्र लीगच्या कारवायांवर उघडपणे टीका केली होती. या विधानांमुळे छात्र लीगचे नेते आणि कार्यकर्ते संतप्त झाले. तपासात असे दिसून आले की या राजकीय असंतोषामुळे हत्येचा कट रचण्यात आला.
खून कट आणि आरोपी
पोलिसांच्या मते, तपासात असे दिसून आले आहे की राजकीय वैमनस्यातून हादीवर गोळीबार करण्यात आला. कथित गोळीबार करणारा फैसल करीम मसूद याचे छात्र लीगशी थेट संबंध असल्याचे सांगितले जाते. आणखी एक आरोपी तैजुल इस्लाम चौधरी बप्पी याच्यावर गोळीबार करणाऱ्याला आणि आणखी एका प्रमुख आरोपीला पळून जाण्यास मदत केल्याचा आरोप आहे. बप्पी हे छात्र लीगचे स्थानिक अध्यक्ष आणि अवामी लीग समर्थित वॉर्ड नगरसेवक देखील होते.
चळवळ ते निवडणूक क्षेत्र
जुलै-ऑगस्ट २०२४ मध्ये शेख हसीना सरकारला सत्तेवरून उलथवून टाकणाऱ्या जनआंदोलनात ३२ वर्षीय शरीफ उस्मान हादी यांना राष्ट्रीय स्तरावर प्रसिद्धी मिळाली. हादी हे इन्कलाब मंचोचे प्रवक्ते आणि १२ फेब्रुवारी रोजी झालेल्या संसदीय निवडणुकीचे उमेदवार होते. १२ डिसेंबर रोजी ढाका येथे प्रचार करताना त्यांच्या डोक्यात गोळी लागली. त्यांना उपचारासाठी सिंगापूरला नेण्यात आले, जिथे १८ डिसेंबर रोजी त्यांचा मृत्यू झाला.
या प्रकरणात एकूण अटक
या प्रकरणात आतापर्यंत बारा जणांना अटक करण्यात आली आहे. गृह व्यवहार सल्लागार जहांगीर आलम चौधरी यांनी यापूर्वी सांगितले होते की ७ जानेवारी रोजी आरोपपत्र दाखल केले जाईल, परंतु पोलिसांनी निषेधाच्या पार्श्वभूमीवर एक दिवस आधीच आरोपपत्र दाखल केले. इन्कलाब मंचोचे कार्यकर्ते हादीच्या हत्येला लोकशाहीवर हल्ला म्हणत ढाक्यामध्ये निदर्शने करत आहेत. पोलिसांनी या प्रकरणात कठोर कायदेशीर कारवाई करण्याचे म्हटले आहे.