बांगलादेश क्रिकेटवर आयसीसी बंदीचा धोका, बीसीबीने सरकारकडे केली अपील

17 Mar 2026 15:37:53
नवी दिल्ली, 
icc-ban-on-bangladesh-cricket बांगलादेश क्रिकेट बोर्डाने (बीसीबी) २०२६ च्या टी-२० विश्वचषकातून माघार घेतल्याबाबत आयसीसीच्या शिक्षेतून बचाव केला होता. मात्र, आता बोर्डासमोर आयसीसीकडून संभाव्य बंदीचा धोका उभा आहे. या पार्श्वभूमीवर बीसीबीने आपल्या सरकारकडे अपील केली आहे, की २०२५ मधील बोर्डाच्या निवडणुकीतील चौकशी समितीचे आदेश मागे घ्यावे.
 
icc-ban-on-bangladesh-cricket
 
बीसीबीमध्ये चालणाऱ्या अंतर्गत प्रशासकीय वादामुळे आयसीसीसुद्धा लक्ष ठेवून आहे, असे समजते. त्यामुळे बोर्डाने देशाच्या राष्ट्रीय क्रीडा प्राधिकरणाला २०२५ च्या निवडणुकीतील कथित अनियमिततेची चौकशी करण्यासाठी स्थापन केलेली पाच सदस्यीय समिती बरखास्त करण्याची मागणी केली आहे. बोर्डाचे म्हणणे आहे की, ही पाऊल एका निर्वाचित मंडळाच्या कामकाजात हस्तक्षेप मानले जाऊ शकते. राष्ट्रीय क्रीडा परिषदेला ११ मार्च रोजी समिती स्थापन करण्यास सांगितले गेले, ज्याला १५ कामकाजाच्या दिवसांत अहवाल सादर करावा लागणार आहे. icc-ban-on-bangladesh-cricket या समितीचे कार्य निवडणुकीतील अनियमितता, फेरफार आणि सत्तेच्या गैरवापराची चौकशी करणे आहे. निवडणुकीनंतर अमीनुल इस्लाम बीसीबीचे अध्यक्ष झाले. समितीचे प्रमुख आहेत निवृत्त सर्वोच्च न्यायालयाचे न्यायाधीश ए.के.एम. असदुझमान. समितीत सरकार, पोलीस, कायदा अंमलबजावणी आणि प्रसारमाध्यमे या विभागांतील प्रत्येकी एक अधिकारी समाविष्ट आहेत.
निवडणूक संपल्यापासूनच या समितीला आव्हाने देण्यात येत आहेत. माजी कर्णधार तमीम इक्बालने पारदर्शकतेचा अभाव असल्याचे सांगत राष्ट्रीय क्रीडा परिषदेकडे औपचारिकपणे पुनरावलोकनासाठी संपर्क साधला. ढाक्यातील ७६ पैकी ५० क्लब यांनी चौकशीला पाठिंबा दिला. icc-ban-on-bangladesh-cricket तमीमच्या मते, सरकारी हस्तक्षेपामुळे निवडणूक प्रक्रियेत पारदर्शकता हरवत आहे, ज्यामुळे अनेकांनी माघार घेतली. बीसीबीच्या निवेदनात म्हटले आहे की, "या प्रकरणावर आयसीसी नेतृत्वाच्या वरिष्ठ प्रतिनिधींसोबत अनौपचारिक चर्चा झाली आहे. लोकशाही पद्धतीने निवडलेल्या क्रिकेट मंडळाच्या कामकाजात हस्तक्षेप होणे आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटच्या चौकटीतील प्रशासनाबाबत गंभीर चिंता निर्माण करू शकते."
Powered By Sangraha 9.0