गॅस सिलिंडरसाठी सरकारचा मोठा निर्णय; राज्यांना १०% अतिरिक्त LPG कोटा मिळणार

18 Mar 2026 15:55:29
नवी दिल्ली, 
gas-cylinders-quota आंतर-मंत्रालयीन बैठकीत देशाच्या ऊर्जा पुरवठ्याबाबत आणि स्वयंपाकाच्या गॅस वितरणाबाबत महत्त्वाची माहिती देण्यात आली. सरकारने स्पष्ट केले की, घरगुती एलपीजी आणि पीएनजीचा पुरवठा अखंडितपणे सुरू आहे, मात्र भविष्यातील आव्हानांना तोंड देण्यासाठी काही महत्त्वाचे बदल केले जात आहेत. आता सर्व राज्यांना व्यावसायिक गॅस सिलिंडरवर १०% अतिरिक्त एलपीजी कोटा मिळेल. हा निर्णय विशेषतः लहान व्यवसाय आणि रेस्टॉरंट मालकांसाठी फायदेशीर ठरेल, ज्यांना पूर्वी सण-उत्सव किंवा मागणीच्या काळात तुटवड्याचा सामना करावा लागत होता. सध्या, सर्व राज्यांना व्यावसायिक एलपीजीचा पुरवठा अखंडितपणे होत आहे.
 
gas-cylinders-quota
 
घरगुती एलपीजी उत्पादनात ४०% वाढ झाल्याने सरकारला मोठा दिलासा मिळाला आहे. असे असूनही, जागतिक आणि देशांतर्गत एलपीजीची परिस्थिती चिंताजनक असल्याचे अधिकाऱ्यांचे म्हणणे आहे. gas-cylinders-quota ही बाब लक्षात घेऊन सरकारने नागरिकांना विशेष आवाहन केले आहे. ज्या भागांमध्ये पीएनजी (पाईप नॅचरल गॅस) उपलब्ध आहे, तेथील ग्राहकांनी एलपीजी सिलिंडरचा वापर सोडून पीएनजीचा वापर सुरू करावा. यामुळे केवळ वितरणावरील ताण कमी होणार नाही, तर ते अधिक सुरक्षित आणि सहज उपलब्धही आहे. या माहितीनुसार, आज झालेल्या एकूण एलपीजी बुकिंगपैकी ९३% बुकिंग ऑनलाइन पद्धतीने पूर्ण झाली. सरकारने जनतेला एलपीजी एजन्सींना प्रत्यक्ष भेट देणे टाळण्याचे आवाहन केले आहे. त्यांनी कोणत्याही अफवांवर विश्वास ठेवू नये आणि केवळ अधिकृत पोर्टल किंवा ॲपद्वारेच बुकिंग करावे.
वितरण प्रणालीमध्ये पारदर्शकता सुनिश्चित करण्यासाठी आणि काळाबाजार रोखण्यासाठी सरकार कठोर उपाययोजना करत आहे. काल, देशभरातील २,३०० एलपीजी किरकोळ विक्री केंद्रांवर अचानक तपासणी करण्यात आली. सध्या 'नंदा देवी' आणि 'शिवालिक' या एलपीजी वाहक जहाजांमधून एलपीजी उतरवण्याचे काम सुरू आहे. कोणत्याही बंदरावर गर्दी नाही. मंत्रालय परिस्थितीवर सतत लक्ष ठेवून आहे. gas-cylinders-quota दरम्यान, परराष्ट्र मंत्रालयाचे प्रवक्ते रणधीर जयस्वाल म्हणाले, "तुम्हा सर्वांना माहीत आहे की, पंतप्रधान मोदींनी युएईच्या राष्ट्रपतींशी संवाद साधला आहे. पंतप्रधान मोदींनी युएईमधील हल्ल्यांचा निषेध केला आहे. सर्वांनी तेहरानमधील भारतीय दूतावासाने जारी केलेल्या सूचनांचे पालन करावे."
Powered By Sangraha 9.0