'हे युद्ध कधीच व्हायला नको होते'; इराण संघर्ष थांबवण्यासाठी चीनचा हस्तक्षेप

18 Mar 2026 17:00:16
बीजिंग,
china-intervenes-to-stop-iran-conflict गेल्या काही दिवसांपासून मध्य-पूर्व युद्धाच्या ज्वाळांमध्ये पेटले आहे. सर्वोच्च नेते अली खामेनेई यांच्या हत्येमुळे अमेरिका आणि इराण यांच्यातील संघर्ष आणखी चिघळला आहे. इराणने आखाती देशांवर केलेल्या हल्ल्यांनी अमेरिकेला धक्का बसला आहे. जागतिक तेल संकटाचे सावट आहे. अनेक देश हा संघर्ष शक्य तितक्या लवकर संपवण्याचा प्रयत्न करत आहेत. दरम्यान, चीनने हा संघर्ष थांबवण्यासाठी हस्तक्षेप केला असून मध्यस्थी करण्याचा प्रस्ताव दिला आहे. संघर्षाच्या सुरुवातीपासूनच चीन आणि रशियासारख्या देशांनी इराणला पाठिंबा दिला आहे. मात्र, चीनने आखाती देशांवरील हल्ल्यांना सातत्याने विरोध केला आहे.
 
 
china-intervenes-to-stop-iran-conflict
 
चीनच्या परराष्ट्र मंत्रालयाने म्हटले आहे की, मध्य-पूर्वेतील संघर्ष थांबवण्यासाठी किंवा युद्धविराम घडवून आणण्यासाठी चीन मध्यस्थी करत राहील. चीनचे परराष्ट्र मंत्री वांग यी यांनी सांगितले की, मध्य-पूर्वेतील संघर्ष थांबवण्यासाठी आणि युद्धविराम घडवून आणण्यासाठी चीन मध्यस्थी करत राहील. परराष्ट्र मंत्रालयाच्या निवेदनानुसार, त्यांनी असेही म्हटले की हे युद्ध कधीच व्हायला नको होते आणि ते सुरू ठेवण्याचे कोणतेही कारण नाही. china-intervenes-to-stop-iran-conflict परराष्ट्र मंत्री वांग यी यांनी बुधवारी बीजिंगमध्ये संयुक्त अरब अमिरातीच्या राष्ट्राध्यक्षांचे चीनमधील विशेष दूत खाल्डून अल मुबारक यांच्यासोबत झालेल्या बैठकीदरम्यान ही टिप्पणी केली. या बैठकीदरम्यान, त्यांनी संयुक्त अरब अमिरातीला आपले सार्वभौमत्व आणि सुरक्षा जपण्यासाठी पाठिंबा व्यक्त केला.
चीन आणि रशिया युद्धात इराणला मदत करत आहेत. दोन्ही देश पहिल्या दिवसापासून इराणवरील हल्ल्याच्या विरोधात आहेत. अलीकडेच, इराणचे परराष्ट्र मंत्री अब्बास अराघची यांनी सांगितले की, रशिया आणि चीन लष्करी मदतीसह अनेक मार्गांनी इराणला मदत करत आहेत. एका वाहिनीला दिलेल्या मुलाखतीत, अराघची यांनी अमेरिका आणि इस्रायलसोबत सुरू असलेल्या युद्धादरम्यान रशिया आणि चीनला तेहरानचे सामरिक भागीदार म्हणून संबोधले. "आमचे पूर्वीपासूनच सखोल सहकार्य आहे, जे आजही सुरू आहे आणि यामध्ये लष्करी सहकार्याचाही समावेश आहे," असे परराष्ट्र मंत्री म्हणाले. त्यांनी पुढे सांगितले की, इराणचे या देशांसोबत राजकीय, आर्थिक आणि अगदी लष्करी स्तरावरही चांगले सहकार्य राहिले आहे.
चीनने वारंवार युद्ध तात्काळ थांबवण्याचे आवाहन केले आहे. चीनचे म्हणणे आहे की, सर्व पक्षांनी तात्काळ लष्करी कारवाई थांबवून युद्धविराम लागू करावा. यावर एकमेव उपाय संवादातच आहे. china-intervenes-to-stop-iran-conflict अमेरिका आणि इस्रायलच्या हल्ल्यांवर टीका करताना, चीनने हे हल्ले अस्वीकार्य आणि सार्वभौमत्वाचे उल्लंघन असल्याचे म्हटले आहे. इतकेच नव्हे तर, इराणमधील नागरिकांच्या जीवितहानीबद्दल चीनने तीव्र चिंता व्यक्त केली आहे. तसेच, इराणमधील सरकार बदलण्याच्या अमेरिकेच्या प्रयत्नांचा चीनने निषेध केला असून, त्याला आपला पाठिंबा नसल्याचे म्हटले आहे.
Powered By Sangraha 9.0