इराणसोबतच्या युद्धाच्या पार्श्वभूमीवर ट्रम्पने साधला पीएम मोदींशी फोनवर संवाद

24 Mar 2026 21:06:41
नवी दिल्ली,
Iran US War : इराणसोबतच्या युद्धाच्या पार्श्वभूमीवर, अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी मंगळवारी भारतीय पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्याशी फोनवर संवाद साधला. त्यांनी पंतप्रधान मोदींसोबत मध्य-पूर्वेतील परिस्थिती आणि होर्मुझची सामुद्रधुनी खुली करण्याच्या पर्यायांवर महत्त्वपूर्ण चर्चा केली. यापूर्वी, पंतप्रधान मोदींनी स्वतः इराणचे अध्यक्ष मसूद पेझेश्कियान आणि इस्रायलचे पंतप्रधान बेंजामिन नेतान्याहू यांच्याशी संवाद साधला होता. त्यांनी सौदी अरेबिया, संयुक्त अरब अमिराती, ओमान आणि बहरीनसह मध्य-पूर्वेतील इतर सर्व नेत्यांशीही क्रमाने संवाद साधला आहे. त्यांनी मध्य-पूर्वेत शांतता प्रस्थापित करण्यासाठी सर्व नेत्यांना सहकार्याचे आवाहन केले आहे.
 
 
pm modi
 
 
 
होर्मुझची सामुद्रधुनी बंद करणे ही एक जागतिक चिंतेची बाब
 
इस्रायल, अमेरिका आणि इराण यांच्यातील युद्धाचा २५ वा दिवस उजाडला आहे. होर्मुझच्या सामुद्रधुनीतून होणाऱ्या जलवाहतुकीतील अडथळा ही एक जागतिक चिंतेची बाब बनली आहे. पंतप्रधान मोदींची इच्छा आहे की होर्मुझची सामुद्रधुनी मानवतेसाठी संवादाद्वारे खुली केली जावी. पंतप्रधान मोदींनी संवादाद्वारे शांततेचे आवाहनही केले आहे. इराणसोबतच्या अमेरिका-इस्रायल युद्धानंतर मंगळवारी ट्रम्प यांनी पंतप्रधान मोदींशी पहिल्यांदाच संवाद साधला. भारतातील अमेरिकेचे राजदूत सर्जिओ गोर यांनी पंतप्रधान मोदी आणि राष्ट्राध्यक्ष ट्रम्प यांच्यातील संभाषणाला दुजोरा दिला.
 
 
 
 
 
जगभरात तेल आणि गॅसच्या किमती गगनाला भिडत आहेत.
 
इराणने होर्मुझची सामुद्रधुनी पूर्णपणे बंद केली आहे. अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष ट्रम्प यांच्या कडक धमक्यांचाही इराणवर काहीही परिणाम झालेला नाही. इराणने हे स्पष्ट केले आहे की, इस्रायल आणि अमेरिकेच्या मित्र राष्ट्रांच्या जहाजांना होर्मुझच्या सामुद्रधुनीतून तेलाचा एक थेंबही वाहून नेण्याची परवानगी दिली जाणार नाही. यामुळे आशियापासून युरोपपर्यंत तेल आणि गॅसच्या किमती गगनाला भिडल्या आहेत. अनेक देशांमधील तेल आणि गॅसच्या तुटवड्याचा दैनंदिन जीवनावरही तीव्र परिणाम झाला आहे.
 
 
 
 
 
पंतप्रधान मोदींनी एक्स (X) वर सांगितले: त्यांनी ट्रम्प यांच्याशी काय चर्चा केली?
पंतप्रधान मोदींनी एक्स (X) वरील एका पोस्टद्वारे ट्रम्प यांच्यासोबत झालेल्या संभाषणाचा तपशील दिला. त्यांनी लिहिले, "राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी मला फोन केला. पश्चिम आशियातील सद्यस्थितीवर माझी त्यांच्यासोबत एक उपयुक्त चर्चा झाली. तणाव लवकरात लवकर कमी करून शांतता प्रस्थापित करण्याला भारताचा पाठिंबा आहे. होर्मुझची सामुद्रधुनी सर्वांसाठी खुली, सुरक्षित आणि सुलभ ठेवणे हे जागतिक हितासाठी अत्यंत महत्त्वाचे आहे. शांतता आणि स्थैर्यासाठी सुरू असलेल्या प्रयत्नांवर संपर्कात राहण्याचे आम्ही मान्य केले."
Powered By Sangraha 9.0