राम रहीम यांची हत्या प्रकरणात निर्दोष मुक्तता

07 Mar 2026 11:06:49
चंदिगढ,
Ram Rahim's acquittal डेरा सच्चा सौदा संस्थेचे प्रमुख गुरमीत राम रहीम सिंग यांच्याबाबत एक महत्त्वाचा न्यायालयीन निर्णय समोर आला आहे. पंजाब आणि हरियाणा उच्च न्यायालयाने पत्रकार रामचंद्र छत्रपती यांच्या हत्येच्या प्रकरणात राम रहीम यांची निर्दोष मुक्तता केली आहे. त्यामुळे या प्रकरणात त्यांना मोठा दिलासा मिळाला आहे. २००२ मध्ये झालेल्या या हत्येनंतर या प्रकरणाची मोठ्या प्रमाणावर चर्चा झाली होती आणि त्यात राम रहीम यांनाही आरोपी करण्यात आले होते.
 
 

Ram Rahim acquittal 
यापूर्वी सिरसा येथील विशेष केंद्रीय अन्वेषण न्यायालयाने या प्रकरणात राम रहीम यांना दोषी ठरवत जन्मठेपेची शिक्षा सुनावली होती. त्या निर्णयानंतर अनेक वर्षांनंतर उच्च न्यायालयाने हा निकाल रद्द करत हत्येशी संबंधित सर्व आरोपांमधून त्यांची मुक्तता केली आहे. राम रहीम यांच्या वकिलांनी सांगितले की न्यायालयाने आधीचा निर्णय बाजूला ठेवत त्यांना या प्रकरणात निर्दोष घोषित केले आहे. हरियाणातील सिरसा येथे पत्रकार रामचंद्र छत्रपती यांची ऑक्टोबर २००२ मध्ये त्यांच्या घराबाहेर गोळ्या झाडून हत्या करण्यात आली होती. त्या काळात त्यांनी चालवलेल्या वृत्तपत्रात सिरसा येथील डेरा मुख्यालयात महिला अनुयायांवर कथित अत्याचार झाल्याचा आरोप असलेले एक निनावी पत्र प्रकाशित झाले होते.
 
 
या घटनेनंतर काही दिवसांतच छत्रपती यांची हत्या झाली होती आणि या प्रकरणात राम रहीम यांच्यासह काही जणांवर गुन्हा दाखल करण्यात आला होता. दरम्यान, राम रहीम यांना २०१७ मध्ये त्यांच्या दोन महिला शिष्यांवर अत्याचार केल्याच्या प्रकरणात दोषी ठरवून वीस वर्षांच्या कारावासाची शिक्षा सुनावण्यात आली होती. सध्या ते हरियाणातील रोहतक येथील सुनारिया कारागृहात ही शिक्षा भोगत आहेत. तुरुंगवासादरम्यान त्यांना अनेक वेळा तात्पुरती परवानगी देऊन बाहेर येण्याची संधीही देण्यात आली होती. या पार्श्वभूमीवर पत्रकार हत्येच्या प्रकरणात मिळालेली निर्दोष मुक्तता ही त्यांच्या दृष्टीने मोठी घडामोड मानली जात आहे.
Powered By Sangraha 9.0