मुंबई
Raghu Rai भारतीय पत्रकारितेतील दिग्गज आणि प्रतिष्ठित छायाचित्रकार रघु राय यांचे दीर्घ आजारानंतर ८३ व्या वर्षी निधन झाले. दिल्लीतील त्यांच्या निवासस्थानी त्यांनी अखेरचा श्वास घेतला. रघु राय हे भारतीय छायाचित्रकलेचे एक प्रगल्भ नाव होते आणि त्यांच्या कामाने देश-विदेशात एक वेगळी ओळख निर्माण केली होती. त्यांच्या निधनामुळे पत्रकारिता आणि छायाचित्रकलेच्या क्षेत्रात शोक व्यक्त केला जात आहे.
रघु राय यांचा जन्म १५ जून १९४२ मध्ये होरा, उत्तर प्रदेश येथे झाला होता. त्यांच्या जीवनात छायाचित्रकलेला महत्त्वाचे स्थान होते. त्यांना पत्रकारितेतून समाजाच्या विविध पैलूंचा अभ्यास करण्याची आणि त्याचे दस्तऐवजीकरण करण्याची गोडी लागली होती. त्यांच्या छायाचित्रांतून भारताच्या सांस्कृतिक आणि सामाजिक बदलांचा, तसेच त्याच्या असाधारण ऐतिहासिक घटनांचा परिपूर्ण आलेख तयार झाला होता.
रघु राय यांचा छायाचित्रकार म्हणून करिअर १९६० च्या दशकाच्या उत्तरार्धात सुरू झाला आणि त्यानंतर ते देशातील एक महत्त्वाचे छायाचित्रकार म्हणून ओळखले गेले. त्यांनी भारतीय प्रेस एजन्सी 'इंडिया टुडे' आणि 'दि टाइम्स ऑफ इंडिया' या संस्थांसोबत काम केले. त्यांचे छायाचित्र भारताच्या महत्त्वाच्या ऐतिहासिक घटना, सामाजिक चळवळी आणि राजकीय व्यक्तिमत्त्वांशी निगडित होते. १९७० च्या दशकात भारत-पाक युद्ध, आपत्कालीन परिस्थिती आणि गांधीजींच्या मृत्यूचे छायाचित्रण करणारे रघु राय त्यावेळी वादळी पत्रकारितेचा एक भाग होते.
त्यांनी आपल्या करिअरमध्ये Raghu Rai लाखो छायाचित्रे घेतली, ज्यामध्ये भारतीय समाज, संस्कृती आणि राजकारणाचे सूक्ष्म दृश्य दिसले. त्यांचा दृष्टिकोन केवळ एक छायाचित्रकार म्हणून नव्हे, तर एक संवेदनशील कादंबरीकार म्हणूनही ओळखला जात होता. त्यांच्या छायाचित्रांचा एक वेगळा ठसा होता, जो सध्या अनेक नव्या पिढ्यांच्या छायाचित्रकारांसाठी आदर्श ठरला आहे.रघु राय यांना त्यांच्या योगदानासाठी अनेक प्रतिष्ठित पुरस्कार मिळाले आहेत. त्यात भारतीय सरकारने दिलेला पद्मश्री पुरस्कार, तसेच विविध आंतरराष्ट्रीय छायाचित्रकला पुरस्कारांचा समावेश होतो. त्यांची छायाचित्रे विविध आंतरराष्ट्रीय प्रदर्शनांमध्ये प्रदर्शित केली गेली आहेत आणि त्यांना अनेक देशांतून मान्यता मिळाली. त्यांचे कार्य फोटोग्राफीच्या कलेतील उच्चतम मानकांपैकी एक मानले जात होते.रघु राय यांच्या निधनानंतर पत्रकारिता आणि कला क्षेत्रातील व्यक्तींनी त्यांना श्रद्धांजली अर्पण केली आहे. अनेक पत्रकार आणि छायाचित्रकार यांनी सोशल मीडियावर त्यांच्याशी संबंधित आठवणी शेअर केल्या आणि त्यांच्या योगदानाचे कौतुक केले. भारतीय छायाचित्रकलेला जो महान वारसा मिळाला, त्याचे श्रेय रघु राय यांच्यासारख्या कर्तृत्ववान व्यक्तीला जाते, असे अनेकांनी म्हटले आहे.